ภาพเฝ้าถวายความอาลัย ขบวนอัญเชิญพระบรมศพ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช มหิตลาธิเบศรรามาธิบดี จักรีนฤบดินทร สยามินทราธิราช บรมนาถบพิตร ในวันศุกร์ที่ 14 ตุลาคม 2559
เราได้มีโอกาสเป็นหนึ่งในพสกนิการจากทั่วสารทิศเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาทส่งเสด็จขบวนพระบรมศพที่เคลื่อนขบวนจากโรงพยาบาลศิริราชมายังพระบรมมหาราชวัง
เช้าวันนี้เป็นเช้าที่ไม่เหมือนเดิม มีแต่ความอาลัยอยู่เต็มอก คิดถึงแต่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช
ตลอดระยะเวลาที่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ทรงครองสิริราชสมบัตินั้น ทรงบำเพ็ญพระราชกรณียกิจไม่เว้นว่าง ทรงเป็นแบบอย่างให้ประชาชนตลอดมา พระองค์นั้นทรงสละความสุขส่วนพระองค์ เพื่อต้องการเห็นประชาชนไทยประสบแต่ความสุข ไม่มีพื้นที่ไหนบนแผ่นดินไทย ที่พระองค์ไปไม่ถึง ทรงเสด็จราชดำเนินไปในทุกที่
ตั้งแต่เด็กๆ เราได้เห็นพระราชกรณียกิจต่างๆ ตลอดมา ทรงเป็นพระมหากษัตริย์ที่ทรงงานหนักที่สุดในโลก วันนี้เราจึงตั้งใจมาร่วมรับเสด็จขบวนรถเชิญพระบรมศพ
![กระทรวงกลาโหม](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140213.jpg)
กระทรวงกลาโหม
เราเดินทางออกจากออฟฟิศเวลาเที่ยงตรง มากับน้องหนึ่งด้วยต้องการแสดงความจงรักภักดีเป็นครั้งสุดท้าย ถวายแด่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช
![วัดพระแก้ว](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140217.jpg)
วัดพระแก้ว
เราเดินทางด้วย BTS มองไปทางไหนก็พบเจอแต่ผู้คนแต่งกายสีดำ ใบหน้าเศร้า เหมือนกับเรา เวลาสบตากัน ตาบวมแดงเหมือนกัน ก็จะยิ้มให้กัน
พอมาถึงสถานีสนามกีฬาแห่งชาติ จึงใช้บริการมอเตอร์ไซต์รับจ้างเดินทางมายังจุดที่ใกล้ที่สุด ที่รถสามารถเดินทางเข้ามาถึงได้ พี่มอเตอร์ไซต์ส่งเราสองคนที่บริเวณกระทรวงกลาโหม ค่าเดินทางราคาคนละ 100 บาท เราจึงเดินเท้าร่วมกับประชาชนท่านอื่นๆ ไปยังจุดที่สามารถจะส่งเสด็จได้
![กระทรวงกลาโหม](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140218.jpg)
กระทรวงกลาโหม
เราเดินผ่านวัดพระแก้ว ตรงไปยังสนามหลวง ทุกคนใส่ชุดสีดำ ใบหน้าสงบนิ่ง เราต่างมีหัวใจดวงเดียวกัน และตอนนี้หัวใจของเราแตกสลายเช่นเดียวกัน
![วัดพระแก้ว](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140223.jpg)
วัดพระแก้ว
ในจุดที่สามารถจะมองเห็นขบวนรถเชิญพระบรมศพได้ชัด ได้ถูกจับจองหมดแล้ว เราสอบถามคุณพี่ท่านหนึ่งว่า “มาตั้งแต่กี่โมงคะ” คุณพี่ยิ้มแย้มตอบกลับมาว่า “ตั้งแต่หกโมงเช้าเลย”
![ประชาชน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140225.jpg)
ประชาชน
อากาศร้อนมาก แต่เราทุกคนไม่ย่อท้อเลย ทุกคนมีความมุ่งมั่นเดียวกัน
![สนามหลวง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140226.jpg)
สนามหลวง
เราเดินไปถึงยังสนามหลวง ที่นั่งสองข้างทางริมถนนแน่นขนัดไปด้วยประชาชน เรากับน้องหนึ่งจึงเดินเข้าไปทางด้านใน แล้วรีบหาที่นั่ง โดยมีคุณพี่ คุณป้า คุณยาย หลายท่าน ยิ้มเชิญชวนให้มานั่งด้วยกันใกล้ๆ
![ประชาชน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140230.jpg)
ประชาชน
![ประชาชน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140242.jpg)
ประชาชน
ทุกคนจะปูพื้นรองนั่งด้วยห่อยำยำแผ่นใหญ่ๆ ซึ่งมีพ่อค้าแม่ค้านำมาขาย และยังมีร่ม (เล่มละ 100 บาท) มาเดินจำหน่ายด้วย
![สนามหลวง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140244.jpg)
สนามหลวง
![ประชาชน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140252.jpg)
ประชาชน
เนื่องด้วยอากาศที่ร้อนมาก หลายคนเป็นลม ก็จะมีพยาบาล และหน่วยงานอาสาต่างๆ วิ่งเข้ามาช่วย ทุกคนดูแลกันเป็นอย่างดี มีน้ำใจ แบ่งปัน มีรอยยิ้ม เช่นเดียวกับเวลาที่ทุกคนร่วมทำกิจกรรมหลายอย่างเพื่อเทิดพระเกียรติ เพียงแต่วันนี้ เรามาส่งเสด็จท่านเป็นครั้งสุดท้าย
![ประชาชน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140256.jpg)
ประชาชน
![ประชาชน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140258.jpg)
ประชาชน
![ท้องฟ้า](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140263.jpg)
ท้องฟ้า
เราอยู่ในจุดที่ได้ยินเสียงปรบมือเป็นระยะ ตอนนั้นเราไม่เข้าใจว่าปรบมือเรื่องอะไร แต่พอมาเห็นภาพข่าวภายหลัง คือ การปรบมือให้กำลังใจ เรือโท ชารวี แดงใหญ่ ในการยืนปฏิบัติหน้าที่ถวายงาน ซึ่งแดดตรงนั้นแรงมาก ส่องตรงเข้าหน้า (ดูคลิปวีดีโอที่นี่)
![อีกาบินไปมา](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140264.jpg)
อีกาบินไปมา
![ประชาชน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140265.jpg)
ประชาชน
เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ขบวนพระบรมศพจะเคลื่อนผ่านมา พร้อมทั้งสัญญาณโทรศัพท์บริเวณนั้นถูกตัดหมด เราได้รับแจ้งสิ่งที่ควรปฎิบัติเมื่อขบวนมาถึงคือ 1. ห้ามถ่ายรูป 2. จะไม่มีการเปล่งเสียงทรงพระเจริญ 3. สามารถไหว้หรือกราบได้
เราจึงนั่งอยู่ตรงนั้นตั้งแต่ 12.40 น. – 17.00 น. โดยที่ไม่ได้เล่นอะไรเลย อยู่ในความสงบนิ่ง พูดคุยกันบ้างอย่างเงียบๆ เราไม่ได้ทานอาหารเที่ยง เพราะว่ารีบมาจับจองที่นั่งกัน จึงมีเพียงน้ำเปล่าที่ได้รับมาฟรีเท่านั้น
![น้ำดื่มแจกฟรี](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140268.jpg)
น้ำดื่มแจกฟรี
เมื่อใกล้เวลาที่ขบวนเชิญพระบรมศพใกล้มาถึง ประชาชนที่ดูทีวีอยู่ ก็โทรมาแจ้งประชาชนที่รอเฝ้าว่า ใกล้จะถึงแล้วนะ ทุกคนจึงเก็บร่ม ถอดหมวก ถอดแว่นดำ อยู่ในความสงบนิ่ง
ในขณะที่พระบรมศพเคลื่อนผ่านอย่างช้าๆ นั้น ความเงียบสงัดเข้าปกคลุม ได้ยินแม้แต่เสียงหายใจของตัวเอง เสียงสะอื้น เสียงร่ำไห้ ของประชาชน ระงมไปทั่ว เป็นบรรยากาศที่ยากจะบรรยายได้
น้ำตาไหลอาบแก้ม ตั้งใจจะสืบสานพระปณิธาน และปฏิบัติตามพระราโชวาท พระราชดำรัสที่ได้เคยให้ไว้ตลอด
เมื่อขบวนเชิญพระบรมศพเข้าสู่พระบรมมหาราชวังแล้ว ทางตำรวจได้เปิดให้ประชาชนบางส่วนได้เดินทางกลับ ทุกคนน้ำตาอาบแก้ม เดินกันกลับบ้านแบบเคว้งคว้าง
เราได้ยินเสียงปืนใหญ่เป็นระยะ ฟังแล้วเหมือนเสียดแทงเข้าไปข้างใน
![ตำรวจนำขบวน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140271.jpg)
ตำรวจนำขบวน
![ประชาชนเดินทางกลับ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140272.jpg)
ประชาชนเดินทางกลับ
![ประชาชนเดินทางกลับ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140274.jpg)
ประชาชนเดินทางกลับ
![รถนำขบวน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140275.jpg)
รถนำขบวน
![รถนำขบวน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140276.jpg)
รถนำขบวน
![ประชาชน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140278.jpg)
เสียงปืนใหญ่ดังขึ้น
เสียงปืนใหญ่ดังกึกก้อง น้ำตาไหลริน แสนอาดูร
![วัดพระแก้ว](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140284.jpg)
วัดพระแก้ว
![สนามหลวง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140290.jpg)
สนามหลวง
![ประชาชน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/JUTHNET_KingBhumibo_140292.jpg)
ประชาชน
เราเดินเท้าจากสนามหลวงไปเรื่อยๆ เกือบถึงพระที่นั่งอนัตนสมาคม จึงสามารถเรียกมอเตอร์ไซต์รับจ้างได้ เราไปถึงยัง BTS ราชเทวี แยกจากน้องหนึ่งตรงนี้ น้องหนึ่งรีบไปขึ้นรถกลับบ้านที่เพชรบุรี ส่วนเราเดินทางกลับพระประแดง
![พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2016/10/Screen-Shot-2016-10-15-at-12.43.53-PM.png)
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช
พระผู้เสด็จสู่สวรรคาลัย น้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้นอันหาที่สุดมิได้
ข้าพระพุทธเจ้า ผู้จัดทำบล็อก จู๊ธดอทเนต
The photographs may not be copied, reproduced, redistributed, manipulated, projected, used or altered in any way without the prior express written permission of Juth.Net