เป็นสถานที่เคารพบูชาของชาวขอนแก่น ประดิษฐานอยู่ที่ศาลาสุขใจ ถนนเทพารักษ์ หน้าสำนักงานเทศบาลนครขอนแก่น
![ศาลหลักเมืองขอนแก่น](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100580.jpg)
ศาลหลักเมืองขอนแก่น
หลังจากทำหน้าที่เป็นคณะกรรมการเสร็จแล้ว เราก็โทรนัดน้องผิง รุ่นน้องที่ JAL พากันออกจากโรงแรม Avani ขอนแก่น แล้วมาไหว้ศาลหลักเมืองขอนแก่นกัน มาถึงประมาณ 17.00 น.
![ศาลหลักเมืองขอนแก่น](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100557.jpg)
ศาลหลักเมืองขอนแก่น
![จุดธูป](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100558.jpg)
จุดธูป
![สวยงาม](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100559.jpg)
สวยงาม
ประวัติศาลหลักเมืองขอนแก่น
ท่านเจ้าคุณปู่พระราชสารธรรมมุนีและหลวงธุรนัยพินิจ อดีตผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น ได้นำหลักศิลาจารึกมาจากโบราณสถานในท้องที่อำเภอชุมแพมาประกอบพิธีตามแนวทางพระพุทธศาสนาทำเป็นหลักเมืองเมื่อวันที่ 20 สิงหาคม พ.ศ. 2499 ต่อมาเมื่อ ปี 2549 เทศบาลนครขอนแก่น ได้ทำการบูรณะศาลหลักเมืองขอนแก่น ตามโครงการบูรณะพัฒนาปฏิสังขรณ์ศาลหลักเมืองและในวโรกาสมหามงคลสมัยเพื่อน้อมถวายพระพรชัยมงคลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราชทรงเจริญพระชนมายุ 80 พรรษา
โดยผลการคัดเลือกผู้รับเหมาก่อสร้างวิธีพิเศษ ได้ตกลงว่าจ้าง หจก.แก่นชาญกิจวิศวกรรม มาดำเนินการก่อสร้าง แล้วเสร็จและมีการฉลองสมโภชศาลหลักเมืองขอนแก่น เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ 80 พรรษา เมื่อวันที่ 3 ธันวาคม 2550 สิ้นค่าก่อสร้างกว่า 54 ล้านบาท ศาลหลักเมืองขอนแก่นที่ปรับปรุงใหม่นั้น อยู่ ณ บริเวณจุดเดิม ลักษณะตัวอาคารมีศิลปะและสถาปัตยกรรมไทยประยุกต์ ทรวดทรงและส่วนประกอบงานศิลป์เป็นการอนุรักษ์งานสถาปัตยกรรมที่สำคัญของ ท้องถิ่นอีสาน ขนาดและรูปทรงเป็นเป็นอาคารโถงจัตุรมุข กว้างขวางโอ่โถงกว่าของเดิมมาก
โดยมีขนาดตัวอาคาร 13 x 13 เมตร โครงสร้างเป็นคอนกรีตเสริมเหล็กมีพื้นที่ภายในเป็นห้องโถงรวม 73 ตารางเมตร ย่อมุมตัวอาคารโดยรอบมีระเบียงยื่นทั้ง 4 ด้าน ความสูงจากพื้นลานรอบอาคารถึงถึงยอดฉัตรทองคำรวม 27.50 เมตร หลังคาเป็นทรงจั่วจัตุรมุขหลังคาซ้อน 3 ชั้น และชั้นเครื่องยอดเป็นรูปเจดีย์ศิลปะพื้นเมืองอีสาน สัณฐานเป็นเจดีย์จำลองจากองค์พระธาตุขามแก่น
![น้องผิง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100561.jpg)
น้องผิง
![เทียนแดง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100562.jpg)
เทียนแดง
![ไหว้ตามจุดต่างๆ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100563.jpg)
ไหว้ตามจุดต่างๆ
![ยามเย็น](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100564.jpg)
ยามเย็น
![ปิดทอง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100565.jpg)
ปิดทอง
![หลักเมือง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100566.jpg)
หลักเมือง
![นครขอนแก่น](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100569.jpg)
นครขอนแก่น
![อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100576.jpg)
อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย
![พระแม่ธรณี บีบมวยผม](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100577.jpg)
พระแม่ธรณี บีบมวยผม
ขอบคุณน้องผิงมากๆ ที่มารับพี่จากโรงแรมมาไหว้ศาลเจ้าหลักเมือง และยังนำของฝากปลานิลแดดเดียวมาให้อีก
![น้องผิง ภรรยาเจ้าของตุลาฟาร์ม](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100551.jpg)
น้องผิง ภรรยาเจ้าของตุลาฟาร์ม
![ปลานิลแดดเดียว ของตุลาฟาร์ม](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/02/JUTHNET_KhonKaen2100550.jpg)
ปลานิลแดดเดียว ของตุลาฟาร์ม
The photographs may not be copied, reproduced, redistributed, manipulated, projected, used or altered in any way without the prior express written permission of Juth.Net