วัดบวรนิเวศ ราชวรวิหาร หรือ วัดบวรนิเวศวิหาร เป็นพระอารามหลวงชั้นเอก ชนิดราชวรวิหาร ตั้งอยู่ริมถนนบวรนิเวศน์และถนนพระสุเมรุ แขวงบวรนิเวศ เขตพระนคร
![ที่จอดรถ กทม](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120008.jpg)
อาคารจอดรถ กทม
ออกจากบ้านประมาณ 9.30 น. เอารถมาจอดที่ อาคารจอดรถ ของ กทม มาถึงประมาณ 10.20 น. เรามาทานมื้อเช้ากันที่ร้านอาหารที่อยู่ด้านหน้าอาคารจอดรถ
![ร้านด้านหน้าอาคารจอดรถ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120007.jpg)
ร้านด้านหน้าอาคารจอดรถ
![กุ้งกระเทียม](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120003.jpg)
กุ้งทอดกระเทียม
![ต้มยำกุ้ง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120005.jpg)
ต้มยำกุ้ง
![คะน้าหมูกรอบ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120006.jpg)
คะน้าหมูกรอบ
ราคาทั้งหมด 420 บาท (เครื่องดื่ม เอส 1 ขวด น้ำแข็ง 2) กุ้งทอดกระเทียมอร่อยมากมาย จากนั้นก็เดินไปทานขนมหวานที่ ร้านขนมจีนบ้านผู้การ
![ขนมจีนบ้านผู้การ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120024.jpg)
ขนมจีนบ้านผู้การ
ทานลอดช่อง และสละลอยแก้ว
![รอทานขนมหวาน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120011.jpg)
รอทานขนมหวาน
![ห้องแอร์ด้านบน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120014.jpg)
ห้องแอร์ด้านบน
![ลอดช่อง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120015.jpg)
ลอดช่อง
![สละลอยแก้ว](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120016.jpg)
สละลอยแก้ว
![ร้านขนมจีนบ้านผู้การ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120018.jpg)
ร้านขนมจีนบ้านผู้การ
อิ่มท้องแล้ว เราสองคนก็เดินข้ามถนนไปยัง วัดบวรนิเวศ ราชวรวิหาร พระอารามนี้เคยเป็นที่ประทับของสมเด็จพระสังฆราชถึง 4 พระองค์ และเป็นที่ตั้งของมหาวิทยาลัยมหามกุฏราชวิทยาลัย
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120026.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120025.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![พระอุปคุต](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120029.jpg)
พระอุปคุต
![สรงน้ำพระ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120031.jpg)
สรงน้ำพระ
![เช่าพระกริ่ง 300 บาท](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120034.jpg)
เช่าพระไพรีพินาศ 300 บาท
![เช่าพระอุปคุต 200 บาท](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120035.jpg)
เช่าพระอุปคุต 200 บาท
![จุดธูปเทียน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120037.jpg)
จุดธูปเทียน
![ไหว้พระ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120038.jpg)
อากาศร้อนมาก พื้นกระเบื้องระอุเลย
![ภายในพระอุโบสถ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120043.jpg)
ภายในพระอุโบสถ
![ภายในพระอุโบสถ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120044.jpg)
ภายในพระอุโบสถ
![ภายในพระอุโบสถ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120046.jpg)
ภายในพระอุโบสถ
![วัดบวรนิเวศ ราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120049.jpg)
วัดบวรนิเวศ ราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120051.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
ภายในพระอุโบสถมีพระพุทธรูปสำคัญอยู่ 2 องค์เป็นพระประธาน คือ พระพุทธสุวรรณเขต (หลวงพ่อโต) ที่อัญเชิญมาจากวัดสระตะพาน จังหวัดเพชรบุรี และพระพุทธชินสีห์ อัญเชิญมาจากวิหารทิศเหนือ วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร จังหวัดพิษณุโลก ถัดจากพระอุโบสถออกไปเป็นเจดีย์กลมขนาดใหญ่ สร้างรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว หุ้มกระเบื้องสีทอง ในรัชกาลปัจจุบัน รอบฐานพระเจดีย์มี ศาลาจีนและซุ้มจีน ถัดออกไปเป็นวิหารเก๋งจีน นอกจากนี้ก็มีจิตรกรรมฝาผนังฝีมือขรัวอินโข่ง บริเวณรอบเจดีย์มีพระพุทธรูปสำคัญองค์หนึ่ง คือ พระไพรีพินาศ
ใต้ฐานพุทธบัลลังก์ พระพุทธชินสีห์ พระประธานในพระอุโบสถวัดบวรนิเวศวิหาร เป็นที่บรรจุพระบรมราชสรีรางคาร พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ผู้ทรงเคยผนวช ณ วัดนี้เมื่อยังทรงดำรงพระอิสริยยศที่สยามมกุฎราชกุมาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120053.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120061.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![ไหว้พระไพรีพินาศ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120056.jpg)
ไหว้พระไพรีพินาศ
![ไหว้พระไพรีพินาศ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120059.jpg)
ไหว้พระไพรีพินาศ
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120064.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![เตรียมพวงมาลัย](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120066.jpg)
เตรียมพวงมาลัย
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120067.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120070.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120072.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120077.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![กราบสักการะพระอัฐิ พระสังฆราช](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120078.jpg)
กราบสักการะพระอัฐิ พระสังฆราช
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120079.jpg)
กราบสักการะพระอัฐิ พระสังฆราช
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120082.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศ ราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120083.jpg)
วัดบวรนิเวศ ราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120084.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120085.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120086.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![ดอกบัวบาน](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120087.jpg)
ดอกบัวบาน
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120088.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120091.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
![วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120092.jpg)
วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
อากาศร้อนมาก เราสองคนเลยไปทานไอศกรีมที่ Swensen’s กัน
![ทานอะไรดีนะ](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120097.jpg)
ทานอะไรดีนะ
![เมนูมะม่วง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120100.jpg)
เมนูมะม่วง
![Banana Boat](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2017/04/JUTHNET_Banglampoo4120101.jpg)
Banana Boat
The photographs may not be copied, reproduced, redistributed, manipulated, projected, used or altered in any way without the prior express written permission of Juth.Net