ตลาดจีนโบราณชากแง้ว สถานที่ท่องเที่ยวแห่งใหม่ของเมืองพัทยา เป็นถนนคนเดินที่เปิดขายสินค้า อาหารการกินชื่อดังต่างๆ ของชุมชนนี้ มีของอร่อยให้เลือกชิมมากมายในราคาไม่แพง
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100023.jpg)
ชุมชนจีนบ้านชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100025.jpg)
ตลาดจีนโบราณชากแง้ว
ชุมชนจีนบ้านชากแง้ว
ชากแง้วเป็นชุมชนคนไทยเชื้อสายจีนที่มาตั้งถิ่นฐานอยู่ในบริเวณนี้มานานกว่า 40 ปีแล้ว คนในชุมชนได้ร่วมกับหน่วยงานในท้องถิ่น จัดตั้งถนนคนเดินที่ขายของโดยเฉพาะอาหารท้องถิ่น ทั้งหมั่นโถว บ๊ะจ่าง ข้าวผัด กระเพาะปลา และอื่นๆ อีกมากมาย
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100031.jpg)
ชุมชนจีนบ้านชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100034.jpg)
ร้านค้าในตลาด
ตลาดบ้านชากแง้ว
ตลาดบ้านชากแง้ว เปิดให้บริการเฉพาะวันเสาร์ เวลา 10.00 – 21.00 น. แต่แนะนำให้มาเที่ยวช่วงเวลาประมาณ 6 โมงเย็นไปแล้ว แดดร่ม ลมตกแล้วจะได้ไม่ร้อนมาก สามารถมาเลือกหาอาหารเย็นและขนมหวานโบราณทานได้
แต่วันนี้ก่อนมาถึงบ้านชากแง้ว เราไปกินอาหารทะเลที่ปรีชาซีฟู้ดมาก่อนแล้ว เลยไม่ได้ชิมอาหารคาว แต่ลองขนมหวานไปเยอะมาก ซึ่งจากปรีชาซีฟู้ดมาซากแง้วจะใช้เวลาขับรถประมาณ 20 นาที สามารถจอดรถได้ด้านท้ายหมู่บ้าน แล้วเดินเข้าถนนคนเดินได้เลย
ที่ตลาดจะมีสามล้อที่ใช้คนลากให้ลองนั่ง หากไม่อยากเดิน แต่จากต้นถนนถึงปลายถนน ใช้เวลาเดินประมาณ 1 ชม แวะซื้อของกิน ถ่ายรูปไปชิลๆ ค่ะ
เริ่มต้นเดินที่ปากทาง หรือต้นถนน ฝั่งตรงข้ามมี ชากแง้วราม่า ซึ่งจำลองโรงหนังสมัยก่อนไว้ให้เราได้ถ่ายรูป
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100030.jpg)
โรงหนังสมัยก่อน
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100092.jpg)
ชุมชนจีนบ้านชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100035.jpg)
ชุดจีน
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100040.jpg)
ก๋วยเตี๋ยวเป็ด
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100042.jpg)
ก๋วยจั๊บป้าสาว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100043.jpg)
ป้ายโบราณ
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100044.jpg)
ขาหมู หมั่นโหว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100045.jpg)
บ้านหลงชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100046.jpg)
กาแฟโบราณ
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100054.jpg)
บ้านหลงชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100047.jpg)
บ้านหลงชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100050.jpg)
บ้านหลงชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100051.jpg)
บ้านหลงชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100052.jpg)
บ้านหลงชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100055.jpg)
บ้านหลงชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100056.jpg)
บ้านหลงชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100059.jpg)
ลูกหม่อน
น้องคนนี้น่ารัก น้องขายลูกหม่อน มะขาม แยมสับปะรด
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100060.jpg)
หอยจ๊อปู
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100061.jpg)
ก๋วยเตี๋ยวปลา
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100063.jpg)
กุยช่าย
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100065.jpg)
จินเฮงลี้
สองข้างทางจะมีร้านขายอาหารจีน เช่น กระเพาะปลา ก๋วยจั๊บ ก๋วยเตี๊ยว หอยทอด ข้าวผัดปู ร้านขายน้ำ โอเลี้๊ยง กาแฟโบราณ ชาเย็น เดินไปนิดนึงทางซ้ายมือจะเจอบ้านที่เปิดให้นักท่องเที่ยวเข้าชมฟรี รวบรวมของเก่าไว้มากมาย มีอาม่านั่งให้ความรู้กับคนที่สนใจด้วย
แวะถ่ายรูปนิดนึง ก็เดินต่อไป หัวมุมถนนตรงวัดจีน จะมีร้านไอตินกะทิสด ราคา 20 ถ้วยใหญ่และให้เครื่องเยอะมากค่ะ เดินกินกันไปเรื่อยๆ แวะซื้อของเล่น ทานขนมไปเรื่อยๆ ทางหมู่บ้านจัดมุมไว้ให้ถ่ายรูปมากมาย แม่ค้าก็ใส่ชุดจีน เสื้อแดงกันตลอดทางให้เราได้ถ่ายรูปกัน พ่อค้าแม่ค้า ทั้งมือสมัครเล่น มืออาชีพต่างๆ อัธยาศัยดีมากค่ะ ตอบคำถามลูกค้าตลอดเวลา มีเรียกให้ชิมตลอดทางเลย
ถนนคนเดินจะไปสุดที่กลางหมู่บ้าน ต้องเดินย้อนกลับทางเดิม เพื่อมาที่รถแล้วกลับที่พักค่ะ
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100066.jpg)
ไอติมกะทิ
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100070.jpg)
ไอติมกะทิ
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100072.jpg)
ไอติมกะทิ
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100073.jpg)
ตลาดจีนโบราณ
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100075.jpg)
บรรยากาศ
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100076.jpg)
ตลาดจีนโบราณ
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100086.jpg)
สตอเบอรี่
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100087.jpg)
บ๊ะจ่าง
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100090.jpg)
กล้วยปิ้ง
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100095.jpg)
ผัดไท
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100096.jpg)
หอยทอด
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100097.jpg)
ตลาดจีนชากแง้ว
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100098.jpg)
ขนมจีบ
![](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2018/03/JuthNet_ChakNgaeo3100099.jpg)
วัดจีน
ชุมชนจีนบ้านชากแง้ว
หมู่ที่ 10 บ้านหนองชากแง้ ว ต.ห้วยใหญ่ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี
The photographs may not be copied, reproduced, redistributed, manipulated, projected, used or altered in any way without the prior express written permission of Juth.Net