Bonjour French Fair มหกรรมแสดงสินค้าจากฝรั่งเศสที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย จัดโดย หอการค้า ฝรั่งเศส-ไทย
งาน Bonjour French Fair จัดขึ้นระหว่างวันที่ 17 – 20 ธันวาคม 2558 เวลา 10.00 – 20.00 น. ที่ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ ผลิตภัณฑ์ส่งตรงจากต่างประเทศกว่า 80 บูธ เช่น อาหาร เค้ก ไอศกรีม ไวน์ แชมเปญ
เนื่องจากมีถึง 80 บูธ เราจะขอเลือกร้านที่โดดเด่น และไม่ควรพลาดไปทาน ตามนี้เลยค่ะ
1. Pain Maison
facebook.com/PainMaisonBangkok
![Pain Maison](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0044.jpg)
Pain Maison
เริ่มต้นด้วยขนมปังกันก่อน ร้านนี้ชื่อร้าน Pain Maison บอกอยู่ในตัวเลยว่า ร้านนี้คือ “บ้านขนมปัง” ซึ่งนอกจากขนมปังต่างๆ แล้ว ยังมีโฮมเมดแยม (สตรอเบอรี่, กีวี่, แอพริคอต, อัลมอนด์), ชีส ให้ได้ทานกันอีก
![Jam Low Sugar](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0046.jpg)
Jam Low Sugar (Homemade)
สอบถามเรื่องขนมปังได้ที่ order@painmaisonbangkok.com
![Pain Maison](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0043.jpg)
Pain Maison
![Pain Maison](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0048.jpg)
Pain Maison
ทางร้านมีบริการ Catering สามารถสอบถามได้ที่ rinbbkk@gmail.com โทร 084-467-2291 และ 02-381-9040
![Pain Maison](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0041.jpg)
Pain Maison
2. Maison Jean Philippe
facebook.com/maisonjeanphilippe
![Maison Jean Philippe](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0092.jpg)
Maison Jean Philippe
เรื่องขนมปัง เราจะพลาดร้าน Maison Jean Philippe ได้อย่างไร ที่งาน Winter Market Fest ก็ได้พบร้าน Maison Jean Philippe
![Maison Jean Philippe](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0093.jpg)
Maison Jean Philippe
ขนมปังทุกชนิดของ Maison Jean Philippe อร่อย ลองทานมาหมดแล้ว ถ้าใครยังไม่เคยลอง ขอแนะนำ ครัวซองต์อัลมอนด์, ขนมปัง Red Wine
![Croissant](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0095.jpg)
Croissant
ติดตาม instagram ของร้านได้ที่ @maisonjeanphilippe อีกไม่นาน ร้าน Maison Jean Philippe จะอยู่ที่ The Commons ทองหล่อ 17
![Maison Jean Philippe](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0094.jpg)
Maison Jean Philippe
ทานขนมปังกันเป็น hors d’œuvre ไปแล้ว คราวนี้มาทานอาหารอร่อยๆ กันค่ะ
3. Parisien Café – Brasserie & Salon de thé
parisiencafe.com
![Café Parisien](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0018.jpg)
Café Parisien
ร้าน Café Parisien ปกติแล้วอยู่ที่ Glasshouse อาคารสินธร เป็นร้านอาหารฝรั่งเศส แบบฉบับอาหารฝรั่งเศสแท้ๆ ควบคุมและดูแลโดย Chef Herve Frerard ผู้ซึ่งเป็น Michelin-starred Chef
![Bonjour French Fair](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0025.jpg)
Café Parisien
สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 02-650-9993 อีเมล์ resa@parisiencafe.com
![Bonjour French Fair](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0028.jpg)
Café Parisien
ทางร้านมีเมนูพิเศษๆ สำหรับในงาน Bonjour French Fair
![Cafe’ Parisien](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0023.jpg)
Cafe’ Parisien
ทางร้านยังมีส่วนเบเกอรี่แบบฝรั่งเศสแท้ๆ ที่มีชื่อว่า Eiffel ดูแลโดย Chef Thierry Dieumegard สามารถสอบถามได้ที่ info@eiffelbakery.com โทร 02-651-4850 www.eiffelbakery.com
![Eiffel Bakery](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0019.jpg)
Eiffel Bakery
![Eiffel Bakery](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0016.jpg)
Eiffel Bakery
ทานอาหารอิ่มแล้ว เรามาทาน Dessert กันค่ะ
4. Pâtisserie Rosie
facebook.com/rosiepatisserie
Blog post: www.juth.net/?p=2489
![Patisserie Rosie](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0107.jpg)
Pâtisserie Rosie
นาทีนี้ ไม่มีใครไม่รู้จักร้าน Patisserie Rosie ร้าน pastry ที่ชื่อดังในย่านทองหล่อ 10 ที่เพิ่งได้รับรางวัล Wongnai Best of 2016 มาสดๆ ร้อนๆ ควบคุมและดูแลโดย Chef แชมป์ พานิชกุล ที่เรียนจบด้านอาหารจาก Le Cordon Bleu
![Patisserie Rosie](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0105.jpg)
Patisserie Rosie
ตอนที่เราไปถึงขนมหมดไปหลายอย่างแล้ว เช่น Yuzu Tart ของโปรดของเรา แต่ยังโชคดีที่มี Cherry Ripe ซึ่งเป็น Signature ของร้านเหลืออยู่ 1 ชิ้น สรุปแล้วเราซื้อ Light Chocolate Tart, Lady Bug Tart 2 ชิ้น และ Cherry Ripe กลับบ้าน ทั้งหมด 700 บาทพอดี
เบอร์โทรร้าน 092-5429900 ติดตาม Instagram ของร้านได้ที่ @patisserierosie อ่านข้อมูลร้านเพิ่มเติมได้ที่ Coconuts Krungthep คลิกที่นี่
ยังไม่อิ่มกันใช่ไหมคะ เรามาต่อกันที่ crème glacée ปิดท้ายความอร่อย
5. Below Eleven
facebook.com/below11
![Below Eleven](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0096.jpg)
Below Eleven
Below Eleven คือ ไอศกรีมระดับ high-end ที่เป็นไอศกรีมแบบฝรั่งเศสแท้ๆ ใช้ช็อคโกแลตฝรั่งเศส Valrhona (แบบเดียวกับที่ Patisserie Rosie ใช้)
![Dark Valrhona Chocolate](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0097.jpg)
Dark Valrhona Chocolate
ทางคุณ Rémi Sisouvant ซึ่งเป็น Sales Director ใจดีมาก ให้เราลองชิมเกือบทุกรสเลย บอกได้เลยว่า อร่อยมากๆ แนะนำเลยนะคะ ว่าต้องมาลองให้ได้
![Below Eleven](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0099.jpg)
Below Eleven
ชอบการดีไซน์ package จัง ซึ่งคุณ Rémi บอกเลยว่า ได้รับการออกแบบมาเป็นพิเศษ
หาซื้อได้ที่ EmQuartier, Emporium, Siam Paragon โทรสอบถามได้ที่ 094-674-1199 อีเมล์ flavors@below11.com
อิ่มกันแล้วเนอะ ได้เวลาซื้อของกลับบ้านแล้วค่ะ
6. Vivin
vivinmaison.com
![Vivin](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0010.jpg)
Vivin
ร้าน Vivin คือ Grocery Store ที่ดำเนินงานโดยคุณ Nicolas Vivin ชาวฝรั่งเศสผู้หลงใหลในด้านอาหาร เรียนจบจาก Ecole Hoteliere de Lausanne สวิตเซอร์แลนด์
![Foie Gras](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0012.jpg)
Foie Gras
![Dried Duck Breast](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0011.jpg)
Dried Duck Breast
ผลิตภัณฑ์ของ Vivin ได้แก่ ฟัวกราส์, คาเวียร์, ชีส, ฯลฯ
![Chalong Bay Rum – fine cane spirit](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0013.jpg)
Chalong Bay Rum – Fine cane spirit
นอกจากในงานนี้แล้ว สามารถซื้อผลิตภัณฑ์ของ Vivin ได้ที่ Central Food Hall ชิดลม และสามารถสั่งซื้อออนไลน์ได้ที่ www.vivinmaison.com มีบริการ delivery ค่ะ
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ 02-662-5662 อีเมล์ contact@vivinmaison.com
ก่อนกลับจะพาไปเดินเล่นรอบๆ งานกันค่ะ
![KCG Corporation](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0004.jpg)
KCG Corporation
![KCG Corporation](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0005.jpg)
KCG Corporation
![KCG Corporation](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0006.jpg)
KCG Corporation
![La Patisserie Issaya](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0030.jpg)
La Patisserie Issaya
![La Patisserie Issaya](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0031.jpg)
La Patisserie Issaya
![Bonjour French Fair](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0038.jpg)
Monoprix
![Monoprix](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0039.jpg)
Monoprix
![Sea Fly Services](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0050.jpg)
Sea Fly Services
![Chocolat](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0053.jpg)
Chocolat
![Chocolat](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0054.jpg)
Chocolat
![Mega Selection](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0061.jpg)
Mega Selection
![Santa Clause](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0067.jpg)
Santa Clause
![Dolce & Salato](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0069.jpg)
Dolce & Salato
Dolce & Salato อยู่ที่ตึก C.P. Tower สีลม เบอร์โทร 02-638-3440
![Dolce & Salato](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0070.jpg)
Dolce & Salato
![Dolce & Salato](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0072.jpg)
Dolce & Salato
มาเดินดูทางโซนไวน์กันบ้าง
![Wine](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0075.jpg)
Wine
![Wine](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0076.jpg)
Wine
![สวยจัง](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0081.jpg)
Ferrari
![Wine](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0082.jpg)
Wine
![Wine](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0084.jpg)
Wine
![Wine](http://www.juth.net/wp-content/uploads/2015/12/JUTH-BonjourFrenchFair_0085.jpg)
Wine
งานมีจนถึงวันที่ 20 ธันวาคมนี้ อย่าลืมไปอิ่มอร่อยแบบฝรั่งเศสแท้ๆ กันค่ะ
Some photos of Pain Maison in Bonjour French Fair ?http://www.juth.net/?p=1653
Posted by Pain Maison on Friday, December 18, 2015
The photographs may not be copied, reproduced, redistributed, manipulated, projected, used or altered in any way without the prior express written permission of Juth.Net
Pingback: Patisserie Rosie ทองหล่อ 10 - Juth.Net
Pingback: งาน Bonjour France 2016 - Juth.Net
Pingback: Below 11 ไอศกรีมระดับพรีเมียมที่ทำด้วยหัวใจ - Juth.Net
Pingback: Bonjour French Fair 2016 - Juth.Net